MOCHI SHIBA STORE
โดยปกติจะตอบกลับภายในไม่กี่ชั่วโมง
How can i help you?
เริ่มแชท
lillymom

lillymom

ผู้เยี่ยมชม

lillymom@gmail.com

ขอคำแนะนำสำหรับ คุณแม่ที่เริ่มตั้งครรภ์ หน่อยค่ะ (5526 อ่าน)

7 ส.ค. 2554 16:12

เพิ่งตั้งครรภ์ค่ะ ขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์หน่อยค่ะ

124.121.95.126

lillymom

lillymom

ผู้เยี่ยมชม

lillymom@gmail.com

นุช-แม่น้องเหม่ย

ผู้ดูแล

Support@momforkids.com

7 ส.ค. 2554 23:37 #1

สวัสดีค่ะคุณ lillymom

ยินดีด้วยกับคุณ lillymom สำหรับการตั้งครรภ์นะค่ะ เมื่อรู้ว่าตั้งครรภ์ สิ่งแรกที่ควรทำคือ ฝากครรภ์ค่ะ สะดวกที่ไหนก็ฝากที่นั่นได้เลยค่ะ
และคำถามอะไรที่อยากรู้ เตรียมไปถามคุณหมอได้เลยค่ะ

ตอนนุชตั้งครรภ์ นุชเจอเหตุการณ์ตามนี้ค่ะ >> กังวลมาก ไม่รู้ว่าจะต้องทำตัวอย่างไร, มีเลือดออกจากช่องคลอด (ตอนประมาณ 2 เดือนแรก) , ช่วงอายุครรภ์ 3-6 เดือน เป็นลมบ่อย เป็นทุกวัน, ตอน 7-9 เดือน เจอปัญหา ภาวะเบาหวานขณะตั้งครรภ์ ตอนนี้ผ่านไปได้ด้วยดี ลูกสาว 4 เดือนแล้วค่ะ :)

ด้านล่างเป็นบทความที่อยู่ในเว็บนี้นะค่ะลองอ่านดูเรื่อยๆละกันค่ะ

เมนูสำหรับคุณแม่ตั้งครรภ์
http://www.momforkids.com/index.php?type=content&search=1&ct_id=0&c_id=0&content_type=4&language_used=1

คุณแม่ตั้งครรภ์
http://www.momforkids.com/index.php?type=content&search=1&ct_id=0&c_id=4990&content_type=4&language_used=1

เตรียมของใช้
http://www.momforkids.com/content-อุปกรณ์สำหรับเจ้าตัวเล็ก-4-4943-84910-1.html

ส่วนความรู้อื่นๆรอคุณแม่ท่านอื่น มาเล่าสู่กันฟังละกันค่ะ

183.89.231.45

ผู้ดูแล

Support@momforkids.com

น้องจู๊บจู๊บ

ผู้เยี่ยมชม

nongjubjubnaja@gmail.com

20 ก.ย. 2555 15:55 #8

สมองหนูพัฒนาตั้งแต่ในครรภ์ ก่อนจะลืมตามาดูโลก สมองของเจ้าตัวเล็กก็เริ่มมีพัฒนาการแล้ว พัฒนาการของสมองจะเกิดขึ้นอย่างรวดเร็ว หลังจากที่ได้มีการปฏิสนธิเกิดขึ้นในครรภ์ เซลล์สมองจะเริ่มก่อตัวขึ้นที่จุดปลายด้านหนึ่งของตัวอ่อนก่อน โดยเริ่มแรกจะมีลักษณะเหมือนท่อ ที่ห่อม้วนมาจากทางด้านข้าง จากนั้นในเวลา 3 สัปดาห์ครึ่ง ท่อของเซลล์ประสาทนี้จะเริ่มขยายตัวเติบโตขึ้นเป็นสมองและไขสันหลังต่อไป ขณะเดียวกันเซลล์ประสาทภายในก็จะเริ่มเติบโตขึ้น และพัฒนาตนเองให้สามารถส่งผ่านสัญญาณเพื่อติดต่อระหว่างกันได้ ระยะแรกเซลล์สมองจะเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วในอัตรา 250,000 เซลล์ต่อนาที แต่หลังจาก 20 สัปดาห์ผ่านไปแล้ว การเจริญเติบโตของเซลล์จะเริ่มช้าลง ซึ่งเป็นเวลาเดียวกับที่สมองทำการ จัดระบบตัวเองให้แตกออกเป็นอวัยวะในส่วนที่เกี่ยวข้องกับสมองถึง 40 ระบบด้วยกัน ภายใน 6 เดือน เซลล์ประสาทเกือบทั้งหมดที่จำเป็นสำหรับทารกจะถูกสร้างขึ้น โดยในช่วง 3 เดือนสุดท้ายก่อนที่ทารกในครรภ์จะคลอด ระบบเชื่อมต่อระหว่างเซลล์ประสาทในสมองทารกจะยาวขึ้น หนาขึ้น และมีจำนวนเพิ่มมากขึ้น เซลล์ที่แข็งแรงที่สุดจะเติบโตเป็นส่วนสำคัญต่างๆ ของสมอง ระบบต่างๆ ในสมองจะทำหน้าที่แตกต่างกันไป ทั้งในด้านการมองเห็น การใช้ภาษา การเคลื่อนไหว การได้ยิน และหน้าที่อื่นๆ อีกมากมาย โดยเซลล์ประสาทจะทำหน้าที่ส่งผ่านสัญญาณไปยังเซลล์ประสาทอื่นๆ ถึงล้านล้านเซลล์ด้วยกัน เพื่อการสร้างระบบประสาทขึ้นมาเมื่อโตขึ้น

202.176.89.51

ผู้เยี่ยมชม

nongjubjubnaja@gmail.com

ตอบกระทู้
CAPTCHA Image